วันที่ 19 กรกฎาคม 2567 นายกฤชเพชร เพชระบูรณิน รองผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน ประธานเปิดงาน “เทศกาลคนปลูกกาแฟ : Nan Coffee Farmer’s Fest 2024” และงาน “ตลาดนัดกาแฟน่าน” ครั้งที่ 1 โดยมีนายศักดิ์สิทธิ์ ศรีวิชัย เกษตรจังหวัดน่าน กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการจัดงาน
![](https://nan.doae.go.th/province/images/1(564).jpg)
วันที่ 19 กรกฎาคม 2567
นายกฤชเพชร เพชระบูรณิน รองผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน ประธานเปิดงาน “เทศกาลคนปลูกกาแฟ : Nan Coffee Farmer’s Fest 2024” และงาน “ตลาดนัดกาแฟน่าน” ครั้งที่ 1 โดยมีนายศักดิ์สิทธิ์ ศรีวิชัย เกษตรจังหวัดน่าน กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการจัดงานเพื่อพัฒนาและยกระดับคุณภาพผลผลิตกาแฟน่าน ให้สอดคล้องกับความต้องการตลาด เพิ่มช่องทางการจำหน่ายผลผลิตกาแฟ และผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้องกับกาแฟ และเพื่อเผยแพร่ประชาสัมพันธ์สร้างการรับรู้กาแฟน่าน ให้แพร่หลายสู่สาธารณชน ระหว่างวันที่ 19 - 21 กรกฎาคม 2567 ณ ข่วงน้อย ตำบลในเวียง อำเภอเมืองน่าน จังหวัดน่าน กิจกรรมภายในงาน ประกอบด้วย
1. งานเทศกาล คนปลูกกาแฟน่าน : Nan Coffee Farmer’s Fest 2024 ได้แก่ การจัดแสดงนิทรรศการกาแฟของจังหวัดน่าน การจัดการประกวด สุดยอดเมล็ดกาแฟ ทั้งกาแฟอะราบิกาและโรบัสต้า ชิงถ้วยรางวัลของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ (ร้อยเอกธรรมนัส พรหมเผ่า) และนายชัยนรงค์ วงศ์ใหญ่ ผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน กิจกรรมการแข่งขันคัดเมล็ดกาแฟ/การ Drip กาแฟ การประกวดธิดากาแฟ การเสวนากาแฟ/คลินิกกาแฟและการ Cupping กาแฟ
2. งานตลาดนัดกาแฟ ครั้งที่ 1” ได้แก่ การออกร้านจำหน่ายผลผลิตกาแฟและผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้องกับกาแฟ จำนวน 50 คูหา พร้อมกิจกรรมส่งเสริมการขาย